Vừa nhận chứng chỉ hành nghề luật sư thì có được mở văn phòng luật sư không?

Ngày hỏi:28/02/2019

Em hiện đang là sinh viên năm 2 trường đại học luật. Em có định hướng trong tương lai sẽ trở thành luật sư. Em muốn tự mình mở văn phòng luật sự. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi vừa nhận chứng chỉ hành nghề luật sư thì có được mở văn phòng luật sư không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Minh Anh - anh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 32 Luật luật sư 2006 được sửa đổi Khoản 15 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 thì Luật sư thành lập hoặc tham gia thành lập tổ chức hành nghề luật sư phải có ít nhất hai năm hành nghề liên tục làm việc theo hợp đồng lao động cho tổ chức hành nghề luật sư hoặc hành nghề với tư cách cá nhân theo hợp đồng lao động cho cơ quan, tổ chức theo quy định của Luật này.

      ==> Theo quy định trên đây thì muốn thành lập văn phòng luật sư thì luật sư phải có ít nhất 02 năm hành nghề liên tục làm việc theo hợp đồng lao động tại văn phòng luật sư hoặc công ty luật. Do đó khi được cấp chứng chỉ hành nghề luật sư thì bạn phải làm việc liên tục ít nhất 02 năm hành nghề liên tục làm việc theo hợp đồng lao động cho tổ chức hành nghề luật sư. Chứ không phải lấy chứng chỉ hành nghề luật sư thì có thể thành lập văn phòng luật sư.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn