Nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ trong tố tụng hành chính

Ngày hỏi:05/10/2016

Nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ trong tố tụng hành chính được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Thuỳ Anh. Hiện tôi đang làm việc tại Sở Nội vụ tỉnh X. Tôi có khởi kiện quyết định kỷ luật buộc thôi việc của cơ quan và được Toà án yêu cầu nộp tiền tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ. Tôi thắc mắc quy định pháp luật về nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ trong tố tụng hành chính như thế nào? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ trong tố tụng hành chính đã được quy định cụ thể tại Điều 357 Luật Tố tụng Hành chính 2015.

      Theo đó, nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ trong tố tụng hành chính được quy định như sau:

      1. Người yêu cầu Tòa án xem xét, thẩm định tại chỗ phải nộp tiền tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ theo yêu cầu của Tòa án.

      2. Trường hợp Tòa án xét thấy cần thiết và quyết định xem xét, thẩm định tại chỗ thì người khởi kiện, người kháng cáo theo thủ tục phúc thẩm phải nộp tiền tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ trong tố tụng hành chính. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Tố tụng Hành chính 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn