Quy định về việc lấy lời khai của người làm chứng trong tố tụng hành chính

Ngày hỏi:12/09/2016

Khi giải quyết vụ án, trong trường hợp nào thì Thẩm phán tiến hành lấy lời khai của người làm chứng và đối chất? Mong ban biên tập trả lời giúp tôi. Xin cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc lấy lời khai của người làm chứng được quy định tại Điều 86 Luật Tố tụng hành chính năm 2015:
    “Điều 86. Lấy lời khai của người làm chứng

    1. Theo yêu cầu của đương sự hoặc khi xét thấy cần thiết, Thẩm phán tiến hành lấy lời khai của người làm chứng.

    2. Thủ tục lấy lời khai của người làm chứng được tiến hành như việc lấy lời khai của đương sự theo quy định tại Điều 85 của Luật này.”
    Thẩm phán tiến hành đối chất giữa các đương sự với nhau, giữa đương sự với người làm chứng hoặc giữa những người làm chứng với nhau khi xét thấy có sự mâu thuẫn trong lời khai của các đương sự, người làm chứng hoặc theo yêu cầu của đương sự. Việc đối chất phải được ghi thành biên bản, có chữ ký của những người tham gia đối chất (Điều 87 Luật Tố tụng hành chính năm 2015).

    Trên đây là quy định về việc lấy lời khai của người làm chứng. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật tố tụng hành chính 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn