Sự có mặt của kiểm sát viên trong phiên tòa phúc thẩm

Ngày hỏi:01/09/2016

Trong trường hợp phiên tòa phúc thẩm vụ án hành chính được mở ra nhưng vắng mặt đại diện Viện kiểm sát thì sẽ xử lý thế nào?

Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

  • Sự có mặt của kiểm sát viên trong phiên tòa phúc thẩm được quy định tại Điều 224 Luật Tố tụng hành chính năm 2015, cụ thể thì:

    "Điều 224. Sự có mặt của Kiểm sát viên

    1. Kiểm sát viên được Viện trưởng Viện kiểm sát cùng cấp phân công có nhiệm vụ tham gia phiên tòa. Hội đồng xét xử quyết định hoãn phiên tòa khi Kiểm sát viên vắng mặt trong trường hợp Viện kiểm sát có kháng nghị.

    2. Trường hợp Kiểm sát viên vắng mặt hoặc không thể tiếp tục tham gia phiên tòa, nhưng có Kiểm sát viên dự khuyết tham gia phiên tòa từ đầu thì người này được thay thế Kiểm sát viên vắng mặt tham gia phiên tòa xét xử vụ án."

    Trên đây là quy định về sự có mặt của kiểm sát viên trong phiên tòa phúc thẩm trong vụ án hành chinh.

    Bạn có thể tham khảo chi tiết tại Luật tố tụng hành chính 2015.


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn