Thời hạn kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm vụ án hành chính

Ngày hỏi:03/10/2016

Thời hạn kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm vụ án hành chính được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em hiện nay đang thực hiện một đề tài nghiên cứu khoa học về lĩnh vực tố tụng hành chính. Em có đọc một số tài liệu và thắc mắc về thời hạn kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm vụ án hành chính được quy định ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Em tên: Anh Thy, số điện thoại: 0947******, địa chỉ email: athy***&gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm vụ án hành chính đã được quy định cụ thể tại Điều 263 Luật Tố tụng Hành chính 2015.

      Theo đó, thời hạn kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm vụ án hành chính được quy định như sau:

      1. Người có thẩm quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm được quyền kháng nghị trong thời hạn 03 năm kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

      2. Thời hạn kháng nghị phần dân sự trong bản án, quyết định hành chính của Tòa án được thực hiện theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thời hạn kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm vụ án hành chính. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Tố tụng Hành chính 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kháng nghị
    Giám đốc thẩm
    Vụ án hành chính
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn