Trả lại hồ sơ cần thiết khi đình chỉ giải quyết vụ án

Ngày hỏi:10/09/2016

Khi Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án Hôn nhân và gia đình vì lý do nguyên đơn rút đơn khởi kiện thì Tòa án có trả lại cho họ một số giấy tờ cần thiết không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Nguyên đơn rút đơn khởi kiện, Tòa án căn cứ vào điểm c khoản 1 Điều 217 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự. Nếu đương sự yêu cầu, Tòa án trả cho họ một số giấy tờ, tài liệu cần thiết mà họ đã nộp kèm theo đơn khởi kiện. (Ví dụ như Đăng ký kết hôn, giấy khai sinh của con, Sổ hộ khẩu…) Nếu các tài liệu này là bản chính thì Tòa án phải trả ngay cho đương sự. Việc trả lại các tài liệu này được lập biên bản giao nhận và được lưu trong hồ sơ vụ án.

    Trên đây là quy định về trả lại hồ sơ cần thiết khi đình chỉ vụ án. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn