Xem xét việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu tại phiên toà sơ thẩm vụ án hành chính

Ngày hỏi:30/09/2016

Xem xét việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu tại phiên toà sơ thẩm vụ án hành chính được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật quy định về điều này? Tôi vừa mới khởi kiện quyết định kỷ luật buộc thôi việc của cơ quan. Tại phiên tòa xét xử sơ thẩm, tôi có xin bổ sung yêu cầu khởi kiện. Vậy Ban biên tập Thư Ký Luật xin cho tôi hỏi: việc xem xét việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu tại phiên toà sơ thẩm như thế nào? Xin Ban biên tập tư vấn giúp. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc xem xét việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu tại phiên toà sơ thẩm vụ án hành chính đã được quy định cụ thể tại Điều 173 Luật Tố tụng Hành chính 2015.

      Theo đó, việc xem xét việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu tại phiên toà sơ thẩm vụ án hành chính được quy định như sau:

      1. Hội đồng xét xử chấp nhận việc thay đổi, bổ sung yêu cầu của đương sự nếu việc thay đổi, bổ sung yêu cầu của họ không vượt quá phạm vi yêu cầu khởi kiện hoặc yêu cầu độc lập ban đầu.

      2. Trường hợp đương sự rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu của mình và việc rút yêu cầu của họ là tự nguyện thì Hội đồng xét xử chấp nhận và đình chỉ xét xử đối với phần yêu cầu hoặc toàn bộ yêu cầu mà đương sự đã rút.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc xem xét việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu tại phiên toà sơ thẩm vụ án hành chính. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Tố tụng Hành chính 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn