01 người có thể là thành viên của nhiều hợp tác xã hay không?

Ngày hỏi:04/12/2020

Tôi hiện đang là thành viên của một hợp tác xã. Không biết tôi có thể tham gia thêm một vài hợp tác xã nữa có được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 13 Luật Hợp tác xã 2012 có quy định:

      Cá nhân, hộ gia đình, pháp nhân có thể là thành viên của nhiều hợp tác xã; hợp tác xã có thể là thành viên của nhiều liên hiệp hợp tác xã trừ trường hợp điều lệ hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã có quy định khác.

      Theo như quy định thì cá nhân có thể là thành viên của nhiều hợp tác xã trừ trường hợp điều lệ hợp tác xã có quy định khác.

      Như vậy bạn cần xem xét lại điều lệ hợp tác xã bạn đang tham gia có cho phép hay không. Đồng thời cũng xem xét hợp tác xã mà bạn muốn tham gia xem hợp tác xã này có chấp nhận một người đã là thành viên của 1 hợp tác xã khác hay không.

      Nếu như các hợp tác xã này không quy định hoặc quy định cho phép thì bạn hoàn toàn có thể tham gia thêm vài hợp tác xã nữa nếu có nhu cầu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn