04 trường hợp không phải đóng bảo hiểm xã hội năm 2017

Ngày hỏi:10/02/2017

Trong tháng 01/2017, tôi bận việc riêng nên xin phép công ty nghỉ nguyên tháng 01/2017, vậy trong tháng 01/2017 tôi có phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc hay không? Năm 2017, trường hợp nào người lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc? - Đây là thắc mắc của chị Lưu Thị Thu Hậu (đang ở tại quận 7, thành phố Hồ Chí Minh).

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • (i) Khoản 3 Điều 85 của Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định: “Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó”. Như vậy, trong tháng 01/2017 chị không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

      Cũng theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì các trường hợp sau đây người lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong năm 2017:

      (ii) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng.

      (iii) Người lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp.

      (iv) Người lao động đang làm việc theo chế độ hợp đồng thử việc.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn