16 tuổi làm chủ quán nước giải khát được không?

Ngày hỏi:23/09/2021

Xin chào các anh chị tư vấn. Tôi có đứa con gái năm nay 16 tuổi, hiện tôi có ý định cho nó thành lập hộ kinh doanh một quán nước giải khát và cho nó đứng tên trên giấy đăng ký. Như vậy có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 16 tuổi làm chủ quán nước giải khát được không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh như sau:

      Cá nhân, thành viên hộ gia đình là công dân Việt Nam có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của Bộ luật Dân sự có quyền thành lập hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này, trừ các trường hợp sau đây:

      Người chưa thành niên, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự; người bị mất năng lực hành vi dân sự; người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.

      Như vậy, do con của chị mới 16 tuổi chưa thành niên nên không thể đứng tên và làm chủ quán nước giải khát được bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn