Ai được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên?

Ngày hỏi:15/11/2016

Ai được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên? Và điều này được quy định cụ thể ở đâu? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Nguyễn Thanh Thảo (email: thao***@gmail.com, quê ở Cà Mau). Em đã tốt nghiệp cử nhân luật và ra trường đi làm hơn 3 năm. Em muốn được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên về lĩnh vực phá sản. Tuy nhiên, em không biết chứng chỉ này được cấp cho những đối tượng nào? Vì vậy xin Ban biên tập tư vấn giúp, em cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Người được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên đã được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 12 Luật Phá sản 2014.

    Theo đó, người được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên bao gồm:

    a) Luật sư;

    b) Kiểm toán viên;

    c) Người có trình độ cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng và có kinh nghiệm 05 năm trở lên về lĩnh vực được đào tạo.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về người được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phá sản 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn