Bán hàng online doanh thu một năm bao nhiều thì phải đóng thuế?

Ngày hỏi:20/07/2020

Tôi kinh doanh quần áo online, hằng năm doanh thu của tôi cho việc kinh doanh online là tầm 70 đến 75 triệu đồng. Vậy tôi có phải đóng thuế khi có thu nhập từ kinh doanh online không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bán hàng online doanh thu một năm bao nhiều thì phải đóng thuế?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định:

      1. Người nộp thuế theo hướng dẫn tại Chương I Thông tư này là cá nhân cư trú bao gồm cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật (sau đây gọi là cá nhân kinh doanh). Lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh bao gồm cả một số trường hợp sau:

      a) Hành nghề độc lập trong những lĩnh vực, ngành nghề được cấp giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

      b) Làm đại lý bán đúng giá đối với đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, bán hàng đa cấp của cá nhân trực tiếp ký hợp đồng với công ty xổ số kiến thiết, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp bán hàng đa cấp.

      c) Hợp tác kinh doanh với tổ chức.

      d) Sản xuất, kinh doanh nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thủy sản không đáp ứng điều kiện được miễn thuế hướng dẫn tại điểm e, khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính.

      2. Người nộp thuế nêu tại khoản 1 Điều này không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.

      Điều 2 Thông tư 302/2016/TT-BTC quy định:

      Người nộp lệ phí môn bài là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ quy định tại Điều 2 Nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 4/10/2016 của Chính phủ quy định về lệ phí môn bài, trừ các trường hợp quy định tại Điều 3 Nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 4/10/2016 của Chính phủ quy định về lệ phí môn bài và hướng dẫn tại Điều 3 Thông tư này.

      Do đó, người kinh doanh online cũng thuộc đối tượng chịu thuế TNCN, thuế GTGT và lệ phí môn bài nhưng phải có doanh thu bán hàng từ 100 triệu đồng/năm trở lên.

      Như vậy, bạn kinh doanh online nhưng có doanh thu từ 70 đến 75 triệu đồng/ năm (thấp hơn 100 triệu đồng/ năm) thì không phải chịu thuế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn