Bán hàng rong có phải đăng kí kinh doanh không?

Ngày hỏi:06/05/2019

Mẹ tôi là người bán trứng vịt lộn tại một ngã tư trên đường Phan Văn Trị, mẹ tôi không có mặt bằng chỉ là bày một số bàn ghế để bán trên vỉa hè, tôi muốn hỏi mẹ tôi có phải đăng ký kinh doanh gì không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp có quy định:

      - Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

      Như vậy, căn cứ vào Khoản 2 Điều 66 nêu trên, những người bán hàng rong không phải đăng ký kinh doanh, vì vậy trường hợp của mẹ bạn bán trứng vịt lộn cũng không cần phải đăng kí kinh doanh vẫn có thể buôn bán bình thường. Ban biên tập xin được thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn