Bao nhiêu tuổi được làm nghề quản tài viên?

Ngày hỏi:13/05/2020

Cho em hỏi, nghề quản tài viên có bị giới hạn độ tuổi không ạ? Bao nhiêu tuổi thì được hành nghề này. Vấn đề này được quy định ở văn bản nào? Em xin cảm ơn. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 12 Luật Phá sản 2014 quy định về điều kiện được hành nghề Quản tài viên như sau:

      - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      - Có phẩm chất đạo đức tốt, có ý thức trách nhiệm, liêm khiết, trung thực, khách quan;

      - Có chứng chỉ hành nghề Quản tài viên.

      Theo quy định này thì việc trở thành quản tài viên không bị giới hạn độ tuổi. Khi bạn đáp ứng đầy đủ 03 điều kiện nêu trên thì có thể trở thành quản tài viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn