Bể chứa xăng dầu được pháp luật quy định như thế nào để đảm bảo an toàn?

Ngày hỏi:07/12/2017

Bể chứa xăng dầu được pháp luật quy định như thế nào để đảm bảo an toàn? Xin chào Quý Ban biên tập, tôi là Thu Hồng hiện đang sinh sống tại Tp Hà Nội, gần đây tại khi phố tôi sống có xây dựng cửa hàng xăng dầu nơi chúng tôi sống, nhưng tôi thắc mắc không biết bể chứa xăng dầu được pháp luật quy định như thế nào để đảm bảo an toàn? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp lý nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ các bạn. Xin chân thành cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bể chứa xăng dầu được pháp luật quy định như thế nào để đảm bảo an toàn?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 8 Thông tư 11/2013/TT-BCT Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về yêu cầu thiết kế cửa hàng xăng dầu do Bộ Trưởng Bộ Công thương ban hành, có quy định về bể chữa xăng dầu như sau:

      1. Vật liệu làm bể chứa xăng dầu là vật liệu chịu xăng dầu và không cháy.

      2. Lắp đặt bể chứa xăng dầu tại cửa hàng phải tuân thủ các quy định sau đây:

      a) Không được lắp đặt bể chứa xăng dầu nổi trên mặt đất.

      b) Không được lắp đặt bể chứa xăng dầu và hố thao tác trong hoặc dưới các gian bán hàng.

      c) Khi lắp đặt bể chứa xăng dầu phải tính đến khả năng bị đẩy nổi và phải có biện pháp chống nổi bể.

      d) Xung quanh bể chứa phải phủ cát hoặc đất mịn với chiều dày không nhỏ hơn 0,3 m.

      đ) Bể chứa lắp đặt dưới mặt đường xe chạy phải áp dụng các biện pháp bảo vệ kết cấu bể.

      e) Đối với bể chứa bằng vật liệu không dẫn điện phải có biện pháp triệt tiêu tĩnh điện khi xuất, nhập xăng dầu.

      3. Bề mặt ngoài của bể chứa bằng thép lắp đặt ngầm phải có lớp bọc chống ăn mòn có cấp độ không thấp hơn mức tăng cường quy định tại TCVN 4090:1985 Đường ống chính dẫn dầu và sản phẩm dầu - Tiêu chuẩn thiết kế.

      4. Khoảng cách an toàn từ bể chứa xăng dầu đến các công trình bên ngoài cửa hàng được quy định trong Bảng 4.

      Trên đây là nội dung tư vấn về thiết kế bể chứa xăng dầu. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 11/2013/TT-BCT và các văn bản pháp luật có liên quan khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn