Bồi thường chi phí di chuyển khi Nhà nước thu hồi đất?

Ngày hỏi:07/03/2016
Bồi thường chi phí di chuyển khi Nhà nước thu hồi đất?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 91 Luật đất đai 2013 quy định:

      Điều 91. Bồi thường chi phí di chuyển khi Nhà nước thu hồi đất

      1. Khi Nhà nước thu hồi đất mà phải di chuyển tài sản thì được Nhà nước bồi thường chi phí để tháo dỡ, di chuyển, lắp đặt; trường hợp phải di chuyển hệ thống máy móc, dây chuyền sản xuất còn được bồi thường đối với thiệt hại khi tháo dỡ, vận chuyển, lắp đặt.

      2. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định mức bồi thường tại khoản 1 Điều này.

      Như vậy, khi gia đình bạn bị thu hồi đất để làm đường giao thông thì ngoài việc bồi thường về đất, hỗ trợ tái định cư thì gia đình bạn còn được bồi thường về chi phí tháo dỡ, di chuyển nhà. Mức bồi thường cụ thể sẽ do Ủy ban nhân dân tỉnh xác định.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn