Buôn bán hạt cà phê chưa rang thì đăng ký mã ngành nào?

Ngày hỏi:18/03/2021

Buôn bán hạt cà phê chưa rang thì đăng ký mã ngành nghề nào? Nhờ anh chị tư vấn và hướng dẫn cách ghi vô phiếu đăng ký kinh doanh ạ. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Phụ lục II Nội dung hệ thống ngành kinh tế Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định 27/2018/QĐ-TTg:

      46324: Bán buôn cà phê

      Nhóm này gồm: Bán buôn cà phê hạt, đã hoặc chưa rang, cà phê bột.

      Như vậy, mã ngành bán buôn cà phê hạt chưa rang sẽ là 46324. Tuy nhiên đây là mã ngành kinh tế cấp năm.

      Theo Khoản 1 Điều 7 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì khi đăng ký thành lập doanh nghiệp người thành lập doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp lựa chọn ngành kinh tế cấp bốn trong Hệ thống ngành kinh tế Việt Nam để ghi ngành, nghề kinh doanh trong Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp.

      Như vậy, trong trường hợp này khi bạn muốn đăng ký kinh doanh ngành nghề buôn bán ca phê hạt chưa rang thì phải ghi ngành kinh tế cấp bốn. Mà ngành kinh tế cấp bốn của ngành này là 4632 - Bán buôn thực phẩm.

      Theo đó, khi đăng ký kinh doanh bạn có thể ghi như sau:

      4632: Bán buôn thực phẩm.

      Chi tiết: Bán buôn cà phê (Buôn bán cà phê hạt chưa rang).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn