Cá nhân cho thuê nhà thì có phải đóng thuế môn bài không?

Ngày hỏi:20/12/2018

Tôi có một căn nhà ở và có xây phòng trọ đang cho thuê tại Tp.HCM, giá thuê mỗi tháng chưa bao gồm điện nước là hai triệu đồng/phòng. Cho hỏi cá nhân cho thuê nhà thì có phải đóng thuế môn bài không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 3 Nghị định 139/2016/NĐ-CP quy định Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống sẽ được miễn lệ phí môn bài.

      Theo Thông tư 302/2016/TT-BTC thì mức doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình được miễn lệ phí môn bài là tổng doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân.

      Trường hợp có doanh thu trên 100 triệu đồng/năm thì mức thu lệ phí môn bài xác định như sau:

      - Doanh thu trên 100 đến 300 triệu đồng/năm: 300.000 đồng/năm;

      - Doanh thu trên 300 đến 500 triệu đồng/năm: 500.000 đồng/năm;

      - Doanh thu trên 500 triệu đồng/năm: 1.000.000 đồng/năm.

      Như vậy, nếu bạn cho thuê nhà mà có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì không phải nộp lệ phí môn bài. Trường hợp nếu có doanh thu phải nộp thuế môn bài thì bạn cũng chỉ phải đóng tối đa 1.000.000 đồng/năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn