Cá nhân là chủ hộ kinh doanh có được góp vốn vào doanh nghiệp?

Ngày hỏi:25/10/2019

Tôi thành lập hộ kinh doanh lĩnh vực nhà hàng khách sạn tại Đà Nẵng. Cho hỏi: Cá nhân là chủ hộ kinh doanh có được góp vốn vào doanh nghiệp không? Căn cứ vào quy định nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cá nhân là chủ hộ kinh doanh có được góp vốn vào doanh nghiệp?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 67 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định Quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký của hộ kinh doanh như sau:

      1. Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này.

      2. Cá nhân, hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc. Cá nhân quy định tại Khoản 1 Điều này được quyền góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp với tư cách cá nhân.

      ...

      Như vậy, pháp luật không hạn chế việc cá nhân là chủ hộ kinh doanh góp vốn vào doanh nghiệp. Do đó, bạn có thể thực hiện điều này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn