Các hành vi bị cấm đối với cơ quan quản lý nhà nước trong cạnh tranh

Ngày hỏi:26/10/2018

Xin cho hỏi theo quy định của pháp luật hiện hành trong lĩnh vực cạnh tranh thì pháp luật nghiêm cấm các cơ quan quản lý nhà nước thực hiện các hành vi nào? Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất từ phái Ban tư vấn pháp luật. Xin cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các hành vi bị cấm đối với cơ quan quản lý nhà nước trong cạnh tranh
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 6 Luật Cạnh tranh 2004 thì cơ quan quản lý nhà nước không được thực hiện những hành vi sau đây để cản trở cạnh tranh trên thị trường:

      - Buộc doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức, cá nhân phải mua, bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ với doanh nghiệp được cơ quan này chỉ định, trừ hàng hoá, dịch vụ thuộc lĩnh vực độc quyền nhà nước hoặc trong trường hợp khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

      - Phân biệt đối xử giữa các doanh nghiệp;

      - Ép buộc các hiệp hội ngành nghề hoặc các doanh nghiệp liên kết với nhau nhằm loại trừ, hạn chế, cản trở các doanh nghiệp khác cạnh tranh trên thị trường;

      - Các hành vi khác cản trở hoạt động kinh doanh hợp pháp của doanh nghiệp.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn