Các hình thức đầu tư ra ngoài Công ty mẹ - Tập đoàn dầu khí Việt Nam đối với công ty con được quy định thế nào?

Ngày hỏi:25/05/2017

Các hình thức đầu tư ra ngoài Công ty mẹ - Tập đoàn dầu khí Việt Nam đối với công ty con được quy định thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Tống Duy Tân liệu tìm hiểu về môn học, em gặp nhiều khó khăn trong việc tìm hiểu các quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực này. Vì vậy, em có vài câu hỏi mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp em. Cụ thể, xin anh/chị Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp cho em biết các hình thức đầu tư ra ngoài Công ty mẹ - Tập đoàn dầu khí Việt Nam đối với công ty con được quy định thế nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (khanly***@***)

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các hình thức đầu tư ra ngoài Công ty mẹ - Tập đoàn dầu khí Việt Nam đối với công ty con quy định tại Khoản 2 Điều 7 Quy chế quản lý tài chính của Công ty mẹ – Tập đoàn Dầu khí Việt Nam ban hành kèm theo Nghị định 06/2015/NĐ-CP về Quy chế quản lý tài chính của Công ty mẹ - Tập đoàn Dầu khí Việt Nam cụ thể như sau:

      a) Đầu tư thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên;

      b) Góp vốn để thành lập công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh, công ty liên doanh, công ty liên kết; góp vốn vào các Hợp đồng hợp tác kinh doanh không hình thành pháp nhân mới;

      c) Mua cổ phần hoặc góp vốn tại các công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty liên doanh, công ty hợp danh;

      d) Mua lại một công ty khác;

      đ) Mua công trái, trái phiếu để hưởng lãi;

      e) Các hình thức đầu tư khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về các hình thức đầu tư ra ngoài Công ty mẹ - Tập đoàn dầu khí Việt Nam đối với công ty con. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 06/2015/NĐ-CP

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Khoản 2 Điều 7 quy chế quản lý tài chính của công ty mẹ – tập đoàn dầu khí việt nam ban hành kèm theo Nghị định 06/2015/NĐ-CP Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn