Các trường hợp miễn nhiệm Chủ tịch và thành viên khác của Hội đồng thành viên công ty nhà nước

Ngày hỏi:03/05/2018

Các trường hợp miễn nhiệm Chủ tịch và thành viên khác của Hội đồng thành viên công ty nhà nước được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Văn Long, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực doanh nghiệp. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, các trường hợp miễn nhiệm Chủ tịch và thành viên khác của Hội đồng thành viên công ty nhà nước được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Văn Long (vanlong*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các trường hợp miễn nhiệm Chủ tịch và thành viên khác của Hội đồng thành viên công ty nhà nước
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 93 Luật Doanh nghiệp 2014 thì các trường hợp miễn nhiệm Chủ tịch và thành viên khác của Hội đồng thành viên công ty nhà nước được quy định cụ thể như sau:

      Chủ tịch và thành viên khác của Hội đồng thành viên bị miễn nhiệm trong những trường hợp sau đây:

      a) Không còn đủ tiêu chuẩn và điều kiện quy định tại Điều 92 của Luật Doanh nghiệp 2014;

      b) Có đơn xin từ chức và được cơ quan đại diện chủ sở hữu chấp thuận bằng văn bản;

      c) Có quyết định điều chuyển, bố trí công việc khác hoặc nghỉ hưu;

      d) Không đủ năng lực, trình độ đảm nhận công việc được giao; bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

      đ) Không đủ sức khỏe hoặc không còn uy tín để giữ chức vụ thành viên Hội đồng thành viên.

      Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày có quyết định miễn nhiệm cơ quan đại diện chủ sở hữu xem xét, quyết định tuyển chọn, bổ nhiệm người khác thay thế.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các trường hợp miễn nhiệm Chủ tịch và thành viên khác của Hội đồng thành viên công ty nhà nước. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Doanh nghiệp 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn