Căn cứ nào để chỉ định Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản trong thủ tục phá sản? Ngày hỏi:15/11/2016

Căn cứ nào để chỉ định Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản trong thủ tục phá sản? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Em rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Em là Nguyễn Tuấn Anh (email: anh***gmail.com, sdt: 098322****). Hiện em đang là sinh viên năm nhất ngành luật.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ để chỉ định Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản trong thủ tục phá sản đã được quy định cụ thể tại Khoản 2 Điều 45 Luật Phá sản 2014.

    Theo đó, căn cứ để chỉ định Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản trong thủ tục phá sản bao gồm:

    a) Cá nhân có chứng chỉ hành nghề Quản tài viên; doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản;

    b) Đề xuất chỉ định Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản của người nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản;

    c) Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản không có lợi ích liên quan đến vụ việc phá sản;

    d) Tính chất của việc giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản;

    đ) Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản không phải là người thân thích của người tham gia thủ tục phá sản.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về căn cứ để chỉ định Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản trong thủ tục phá sản. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phá sản 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn