Cấp đổi giấy phép đăng ký kinh doanh karaoke do giảm số phòng tính phí như thế nào?

Ngày hỏi:14/05/2019

Em có kinh doanh một quán karaoke có 8 phòng và đã xin cấp giấy phép kinh doanh karaoke cho 8 phòng đó. Tuy nhiên hiện tại thì em muốn giảm số phòng xuống còn 6 phòng và đi làm lại giấy phép kinh doanh. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi cấp đổi giấy phép đăng ký kinh doanh karaoke do giảm số phòng tính phí như thế nào?

Kim Ngân - ngan*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 212/2016/TT-BTC thì:

      1. Tại các thành phố trực thuộc trung ương và tại các thành phố, thị xã trực thuộc tỉnh:

      a) Mức thu phí thẩm định cấp giấy phép kinh doanh karaoke:

      - Từ 01 đến 05 phòng, mức thu phí là 6.000.000 đồng/giấy;

      - Từ 06 phòng trở lên, mức thu phí là 12.000.000 đồng/giấy.

      Đối với trường hợp các cơ sở đã được cấp phép kinh doanh karaoke đề nghị tăng thêm phòng, mức thu là 2.000.000 đồng/phòng.

      b) Mức thu phí thẩm định cấp giấy phép kinh doanh vũ trường là 15.000.000 đồng/giấy.

      2. Tại khu vực khác (trừ các khu vực quy định tại khoản 1 Điều này):

      a) Mức thu phí thẩm định cấp giấy phép kinh doanh karaoke:

      - Từ 01 đến 05 phòng, mức thu phí là 3.000.000 đồng/giấy;

      - Từ 06 phòng trở lên, mức thu phí là 6.000.000 đồng/giấy.

      Đối với trường hợp các cơ sở đã được cấp phép kinh doanh karaoke đề nghị tăng thêm phòng, mức thu là 1.000.000 đồng/phòng.

      b) Mức thu phí thẩm định cấp giấy phép kinh doanh vũ trường là 10.000.000 đồng/giấy.

      ==> Như bạn trình bày thì bạn đã xin cấp giấy phép kinh doanh karaoke cho 8 phòng. Hiện tại thì muốn giảm số phòng xuống còn 6 phòng và xin cấp lại giấy phép kinh doanh karaoke. Theo quy định trên đây thì đối với trường hợp đã được cấp phép kinh doanh karaoke đề nghị tăng thêm phòng, mức thu là 2.000.000 đồng/phòng tại các thành phố trực thuộc trung ương và tại các thành phố, thị xã trực thuộc tỉnh; và 1.000.000 đồng/phòng tại khu vực khác. Còn đối với trường hợp giảm số phòng thì pháp luật không quy định. Tuy nhiên, theo quan điểm của chúng tôi thì trường hợp giảm số phòng karaoke thì khi xin cấp lại giấy phép thì không phải thu phí.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn