Chấm dứt kinh doanh có chấm dứt hiệu lực của mã số thuế không?

Ngày hỏi:26/03/2021

Bạn Phương Anh có mail là phuonganh***@gmail.com gửi thắc mắc mong nhận được phản hồi. Thắc mắc có nội dung: Khi hộ kinh doanh chấm dứt hoạt động kinh doanh có chấm dứt hiệu lực của mã số thuế không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 92 Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, có quy định:

      Khi chấm dứt hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh phải gửi thông báo về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh đến Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký. Kèm theo thông báo phải có các giấy tờ sau đây:

      - Thông báo về việc chấm dứt hiệu lực mã số thuế của Cơ quan thuế;

      - Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

      - Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi chấm dứt hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh phải thông báo về việc chấm dứt hoạt động kinh doanh, trong đó có nội dung thông báo về việc chấm dứt hiệu lực mã số thuế của Cơ quan thuế.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn