Chánh án chỉ phân công một Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản?

Ngày hỏi:17/08/2021

Chánh án Tòa án chỉ phân công một Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chánh án chỉ phân công một Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 31 Luật Phá sản 2014 có quy định về phân công Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản:

      Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản, Chánh án Tòa án nhân dân phân công một Thẩm phán hoặc Tổ Thẩm phán gồm 03 Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản.

      Như vậy, tùy trường hợp cụ thể mà Chánh án Tòa án nhân dân phân công một Thẩm phán hoặc Tổ Thẩm phán gồm 03 Thẩm phán để giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản. Không nhất thiết trong mọi trường hợp chỉ phân công một Thẩm phán giải quyết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn