Chỉ bảo lưu 01 tháng BHTN thì hưởng bao nhiêu tiền hỗ trợ theo Nghị định 116?

Ngày hỏi:16/10/2021

Mình nghỉ việc vào tháng 3/2020 mà chỉ bảo lưu 1 tháng BHTN. Vậy mình có nằm trong đối tượng hưởng theo Nghị quyết 116 không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chỉ bảo lưu 01 tháng BHTN thì hưởng bao nhiêu tiền hỗ trợ theo Nghị định 116?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 1 Quyết định 28/2021/QĐ-TTg (hướng dẫn Nghị quyết 116/NQ-CP năm 2021) quy định về đối tượng được hỗ trợ, trong đó:

      (1) Người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm ngày 30 tháng 9 năm 2021 (có tên trong danh sách tham gia bảo hiểm thất nghiệp của cơ quan bảo hiểm xã hội), không bao gồm các trường hợp sau:

      + Người lao động đang làm việc tại cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị vũ trang nhân dân.

      + Người lao động đang làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách nhà nước bảo đảm chi thường xuyên theo quy định tại Nghị định 60/2021/NĐ-CP ngày 21 tháng 6 năm 2021 của Chính phủ quy định cơ chế tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập và các quy định pháp luật hiện hành về tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập.

      (2) Người lao động đã dừng tham gia bảo hiểm thất nghiệp do chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến hết ngày 30 tháng 9 năm 2021 có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu theo quy định của pháp luật về việc làm, không bao gồm người đã có quyết định hưởng lương hưu hàng tháng.

      Như vậy, trường hợp anh nghỉ việc từ 3/2020 và có thời gian đóng BHTN được bảo lưu là 01 tháng. Do đó, vẫn đáp ứng đủ điều kiện để nhận hỗ trợ theo Nghị quyết 116 thuộc đối tượng (2).

      Mới hỗ trợ anh được nhận là 1.800.000 đồng (đối với thời gian đóng BHTN dưới 12 tháng). Lưu ý: Chỉ nhận được hỗ trợ một lần duy nhất.

      Mời anh tham khảo thêm một số bài viết sau:

      - Nhận trợ cấp từ Quỹ BHTN thì có bị mất thời gian đóng BHTN không?

      - Thời hạn bắt đầu nhận hồ sơ hưởng hỗ trợ của Quỹ BHTN là khi nào?

      - Nghỉ việc từ 2019 nhưng chưa nhận BHTN thì có được nhận hỗ trợ Nghị quyết 116?

      - Nghỉ ngang có được nhận hỗ trợ theo Nghị quyết 116 hay không?

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn