Chỉ có cá nhân mới được thành lập doanh nghiệp tư nhân?

Ngày hỏi:24/08/2021

Cho tôi hỏi, theo luật doanh nghiệp thì có phải chỉ có cá nhân mới được thành lập doanh nghiệp tư nhân không? hay nhóm cá nhân, tổ chức vẫn được thành lập loại hình này?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 188 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về doanh nghiệp tư nhân như sau:

      Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.

      Như vậy, theo quy định trên bản chất về chủ thể thành lập doanh nghiệp chỉ là cá nhân, đồng thời chịu toàn bộ trách nhiệm trong quá trình vận hành doanh nghiệp, không có sự tham gia thành lập của nhóm cá nhân hay tổ chức khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn