Chỉ có tổ chức thẩm định giá mới có quyền thẩm định tài sản góp vốn trong công ty cổ phần?

Pháp luật về doanh nghiệp quy định như thế nào về thẩm quyền thẩm định giá khi góp vốn vào công ty cổ phần?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chỉ có tổ chức thẩm định giá mới có quyền thẩm định tài sản góp vốn trong công ty cổ phần?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 37 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về định giá tài sản góp vốn như sau:

      Tài sản góp vốn trong quá trình hoạt động do chủ sở hữu, Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty hợp danh, Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần và người góp vốn thỏa thuận định giá hoặc do một tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá. Trường hợp tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được người góp vốn và doanh nghiệp chấp thuận.

      ...

      Như vậy, trong công ty vổ phần không chỉ có tổ chức thẩm định giá mà Hội đồng quản trị cũng có thẩm quyền định giá tài sản góp vốn này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT