Chi phí đóng góp hoạt động của hội đồng xổ số kiến thiết khu vực

Ngày hỏi:30/05/2017

Chi phí đóng góp hoạt động của hội đồng xổ số kiến thiết khu vực được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Phúc, tôi đang có dự định đầu tư kinh doanh loại hình xổ số, tôi đã nghiên cứu, tìm hiểu về vốn và các quy định khác nhưng về các khoản chi phí, tôi không tìm thấy văn bản nào quy định. Ban biên tập có thể giúp tôi tìm quy định về chi phí đóng góp hoạt động của hội đồng xổ số kiến thiết khu vực và văn bản quy định vấn đề này được không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (01224***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi phí đóng góp hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực được quy định tại Khoản 9 Điều 10 Thông tư 01/2014/TT-BTC hướng dẫn chế độ quản lý tài chính doanh nghiệp xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      Chi phí đóng góp hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực:

      a) Mức đóng góp đối với các doanh nghiệp kinh doanh xổ số tối đa là 60 triệu đồng/năm/công ty/hội đồng (05 triệu đồng/tháng). Mức đóng góp này không bao gồm các chi phí trả thưởng, chi phí quay số mở thưởng, chi phí in vé xổ số của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực phát hành vé xổ số truyền thống theo cơ chế liên kết phát hành. Mức đóng góp cụ thể của từng doanh nghiệp kinh doanh xổ số do Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực quy định theo thỏa thuận của từng Hội đồng;

      b) Các khoản chi phải có chứng từ hợp lý, hợp lệ. Trường hợp do Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực quản lý chi tiêu, Hội đồng phải thống nhất thông qua định mức chi. Chủ tịch Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực chịu trách nhiệm về tính hợp pháp, hợp lệ của các khoản chi. Hết năm tài chính phải quyết toán để công khai trong Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực. Sau khi quyết toán, nếu thừa thì được chuyển sang năm sau để tiếp tục sử dụng theo đúng các mục đích đã quy định.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về chi phí đóng góp hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 01/2014/TT-BTC.
      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn