Chi phí mua quà tặng khách hàng

Ngày hỏi:19/09/2014
Cuối năm,Công Ty tôi có mua bia và nước ngọt để làm quà tặng cho khách hàng. Hỏi có được tính vào chi phí và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với khoản chi này không? Cảm ơn

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ điểm 2.31, khoản 2, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT- BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính về thuế TNDN, quy định.

      “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

      Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

      Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế…”

      Căn cứ quy định trên, qua nội dung câu hỏi. Công ty bạn mua bia và nước ngọt để làm quà tặng cho khách hàng. Thì các chi phí trên không được trừ khi tính thuế TNDN, thuế GTGT đầu vào không được kê khai khấu trừ.


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn