Chi tiền xăng, nhà trọ cho nhân viên không ghi vào HĐLĐ có được xem là chi phí hợp lý?

Ngày hỏi:04/02/2021

Bên em chi tiền xăng, xe, nhà trọ cho nhân viên nhưng hợp đồng lao động không ghi các khoản này thì có được trừ khi tính thuế TNDN không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi tiền xăng, nhà trọ cho nhân viên không ghi vào HĐLĐ có được xem là chi phí hợp lý?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC thì ngoài các khoản chi không được trừ, để được xác định là chi phí hợp lý được trừ khi tính thuế TNDN, doanh nghiệp phải đáp ứng 3 điều kiện:

      - Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

      - Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

      - Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

      Theo quy định này, khoản chi xăng, xe, nhà trọ cho nhân viên không thuộc các khoản chi không được trừ. Do vậy, nếu đáp ứng các điều kiện nêu trên, doanh nghiệp bên chị vẫn được xác định là chi phí hợp lý được trừ khi tính thuế TNDN mà không yêu cầu phải ghi vào hợp đồng lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn