Chồng bị tạm giam có được ủy quyền cho vợ quản lý công ty?

Ngày hỏi:03/08/2019

Cho em hỏi chồng em có công ty riêng nhưng không có tên em, chồng em đang bị tạm giam mà công việc mua bán liên quan tới chồng em giờ muốn được chồng em ủy quyền sang cho em được không ạ? Trong khi em không phải là thành viên trong công ty chồng em đang hoạt động mà em chỉ là vợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Khoản 1 Điều 15 Luật doanh nghiệp 2014 quy định việc ủy quyền trong doanh nghiệp như sau:

      "Người đại diện theo ủy quyền của chủ sở hữu, thành viên, cổ đông công ty là tổ chức phải là cá nhân được ủy quyền bằng văn bản nhân danh chủ sở hữu, thành viên, cổ đông đó thực hiện các quyền và nghĩa vụ theo quy định của Luật này."

      Như vậy, chồng bạn có thể ủy quyền cho bạn để thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình, các quyền và nghĩa vụ được ghi rõ trong Điều lệ hay trong quy định của pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn