Chủ doanh nghiệp cung cấp dịch vụ kế toán có bắt buộc là kế toán không?

Ngày hỏi:20/09/2019

Chủ doanh nghiệp, người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp cung cấp dịch vụ kế toán có bắt buộc là kế toán không? Rất mong nhận phản hồi từ các bạn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 59 Luật kế toán 2015, có quy định về điều kiện kinh doanh ngành nghề dịch vụ đối với các loại hình doanh nghiệp như sau:

      Đối với doanh nghiệp tư nhân:

      - Chủ doanh nghiệp tư nhân là kế toán viên hành nghề và đồng thời là giám đốc.

      Đối với công ty hợp danh:

      - Người đại diện theo pháp luật, giám đốc hoặc tổng giám đốc của công ty hợp danh phải là kế toán viên hành nghề.

      Đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên

      - Người đại diện theo pháp luật, giám đốc hoặc tổng giám đốc của công ty trách nhiệm hữu hạn phải là kế toán viên hành nghề;

      Đối với hộ kinh doanh dịch vụ kế toán.

      - Cá nhân, đại diện nhóm cá nhân thành lập hộ kinh doanh phải là kế toán viên hành nghề.

      Như vậy, nếu doanh nghiệp cung cấp dịch vụ kế toán là doanh nghiệp tư nhân, công ty tnhh một thành viên, hộ kinh doanh thì chủ các doanh nghiệp trên phải là người hành nghề kế toán. Còn nếu là công ty TNHH hai thành viên và công ty hợp danh thì chỉ yêu cầu là người đại diện của doanh nghiệp này là kế toán và hành nghề kế toán thôi bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn