Chủ doanh nghiệp nợ tiền thuế có được xuất cảnh ra nước ngoài không?

Ngày hỏi:12/07/2019

Cho tôi hỏi anh tôi làm chủ doanh nghiệp năm 2010 đến 2015 phá sản còn nợ tiền thuế bây giờ anh tôi có được xuất cảnh không? (sổ tiền nợ là 600 triệu ạ)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ doanh nghiệp nợ tiền thuế có được xuất cảnh ra nước ngoài không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Khoản 4 Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP Về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam quy định về các trường hợp chưa được xuất cảnh, cụ thể như sau:

      - Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

      - Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

      => Như vậy, theo quy đinh trên thì nếu cá nhân đang có nghĩa vụ trả nợ thuế mà chưa thực hiện xong, mà không có biện pháp đặt tài sản để thực hiện nghĩa vụ thì sẽ không được xuất cảnh nhé bạn.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn