Chủ doanh nghiệp tư nhân có thể thuê người khác làm giám đốc không?

Ngày hỏi:24/11/2018

Tôi đang là chủ một doanh nghiệp tư nhân chuyên bỏ sỉ linh kiện phụ tùng xe. Nay vì công việc quá bận rộn nên tôi muốn thuê người về làm Giám đốc để quản lý. Anh chị trong Ban biên tập cho tôi hỏi chủ doanh nghiệp tư nhân có thể thuê người khác làm giám đốc không? Mong sớm nhận được sự tư vấn từ anh chị, chân thành cảm ơn 

Phúc Tuấn (0909***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 185 Luật Doanh nghiệp 2015 quy định:

      Chủ doanh nghiệp tư nhân có thể trực tiếp hoặc thuê người khác quản lý, điều hành hoạt động kinh doanh. Trường hợp thuê người khác làm Giám đốc quản lý doanh nghiệp thì vẫn phải chịu trách nhiệm về mọi hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.

      Như vậy, chủ doanh nghiệp tư nhân có thể thuê người làm Giám đốc, tuy nhiên chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm về mọi hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.

      Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn