Chủ HKD có thể là thành viên hợp danh của công ty hợp danh không?

Ngày hỏi:24/09/2021

Thưa luật sư, hiện tại tôi là chủ hộ kinh doanh muốn trở thành thành viên hợp danh của công ty hợp danh có được không? Vì bạn tôi có ngỏ lời như vậy.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh như sau:

      Cá nhân, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

      Như vậy, theo như quy định trên và đối chiếu trường hợp của bạn đề cập thì có thể thấy bạn hoàn toàn có thể trở thành thành viên công ty hợp danh với điều kiện là được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn