Chủ hộ kinh doanh có được mở doanh nghiệp tư nhân?

Ngày hỏi:10/03/2021

Tôi là chủ hộ kinh doanh sản xuất hàng handmade quy mô nhỏ ở Đà Nẵng. Sắp tới tôi muốn mở thêm một doanh nghiệp tư nhân thì không rõ tôi có thể vừa làm chủ hộ kinh doanh vừa làm chủ doanh nghiệp tư nhân được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 188 Luật Doanh nghiệp 2020 thì:

      Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.

      Khoản 3 Điều này đồng thời xác định:

      Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên hợp danh của công ty hợp danh.

      Như vậy, theo quy định này, chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh. Do đó, trường hợp hiện tại, anh đang là chủ hộ kinh doanh thì anh không được mở doanh nghiệp tư nhân do chính mình làm chủ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn