Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có được góp vốn vào công ty khác?

Ngày hỏi:23/10/2020

Trường hợp chủ sở hữu công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên là tổ chức thì có quyền góp vốn vào công ty khác không ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có được góp vốn vào công ty khác?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm i Khoản 1 Điều 75 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về quyền của chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên như sau:

      "1.Chủ sở hữu công ty là tổ chức có các quyền sau đây:

      ...

      i) Quyết định thành lập công ty con, góp vốn vào công ty khác;"

      Căn cứ quy định trên, trường hợp chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên là tổ chức thì có quyền quyết định góp vốn vào công ty khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn