Chưa có Thẻ thành viên mà thực hiện các hoạt động bán hàng và phát triển mạng lưới bán hàng đa cấp thì bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:13/11/2018

Chưa được cấp Thẻ thành viên mà thực hiện các hoạt động tiếp thị, bán hàng và phát triển mạng lưới bán hàng đa cấp thì bị xử phạt bao nhiêu? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không?

Mong mọi người giúp tôi giải đáp vấn đề này.

Xin cảm ơn!

Thu Minh - Quảng Nam

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này thì tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định 141/2018/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định quy định xử lý vi phạm pháp luật trong hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định như sau:

      "Điều 1. Sửa đổi một số điều của Nghị định số 71/2014/NĐ-CP ngày 21 tháng 7 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết Luật cạnh tranh về xử lý vi phạm pháp luật trong lĩnh vực cạnh tranh (sau đây gọi tắt là Nghị định số 71/2014/NĐ-CP) và Nghị định số 185/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 124/2015/NĐ-CP ngày 19 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 185/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng (sau đây gọi tắt là Nghị định số 185/2013/NĐ-CP)

      ..........

      2. Điều 92 Nghị định số 185/2013/NĐ-CP được sửa đổi như sau:

      Điều 92. Hành vi vi phạm trong hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp

      1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người tham gia bán hàng đa cấp thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Thực hiện các hoạt động tiếp thị, bán hàng và phát triển mạng lưới bán hàng đa cấp khi chưa được cấp Thẻ thành viên;"

      Như vậy, theo quy định này thì người thực hiện các hoạt động như tiếp thị, bán hàng và phát triển mạng lưới bán hàng đa cấp khi chưa được cấp Thẻ thành viên có thể bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc xử phạt đối với người thực hiện các hoạt động như tiếp thị, bán hàng và phát triển mạng lưới bán hàng đa cấp khi chưa được cấp Thẻ thành viên. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 141/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn