Chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ là gì?

Ngày hỏi:13/10/2016

Chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ là gì?Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có một câu hỏi mong nhận được sự tư vấn từ ban biên tập. Tôi vừa tốt nghiệp THPT. Vừa qua tôi muốn xin vào làm bảo vệ cho một quán karaoke. Nhưng chủ quán yêu cầu tôi phải có chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ. Vậy chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ là gì? Văn bản nào quy định về điều này? Xin chân thành cám ơn! Thanh Phong (phongwind***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ được quy định tại Khoản 7 Điều 4 Nghị định 96/2016/NĐ-CP quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện như sau:

      Chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ là văn bản của cơ quan Công an có thẩm quyền cấp cho nhân viên dịch vụ bảo vệ đạt yêu cầu trong đợt sát hạch.

      Trên đây là định nghĩa về chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 96/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn