Chuyển đổi doanh nghiệp tư nhân thành công ty TNHH thì chủ sở hữu công ty có thay đổi?

Ngày hỏi:20/09/2019

Chuyển đổi doanh nghiệp tư nhân thành công ty trách nhiệm hữu hạn thì chủ doanh nghiệp tư nhân có là chủ sở hữu công ty không? Rất mong nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm b Khoản 1 Điều 199 Luật doanh nghiệp 2014, có quy định:

      Điều 199. Chuyển đổi doanh nghiệp tư nhân thành công ty trách nhiệm hữu hạn

      - Chủ doanh nghiệp tư nhân phải là chủ sở hữu công ty (đối với trường hợp chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ sở hữu) hoặc thành viên (đối với trường hợp chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên);

      Như vậy, nếu chuyển từ doanh nghiệ tư nhân sang công ty tnhh một thành viên thì chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn là chủ sở hữu công ty. Còn khi chuyển đổi từ doanh nghiệp tư nhân sang công ty tnhh hai thành viên trở lên thì chủ doanh nghiệp tư nhân lúc này chỉ là thành viên nữa thôi bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn