Chuyển loại hình doanh nghiệp

Ngày hỏi:03/03/2016

Luật sư cho e hỏi ah: Hiện tại công ty em đang hoạt động buôn bán và sửa chữa điện tử vi tính ah, giờ e muốn chuyển công ty thành cửa hàng có được không luật sư,nếu được cho e hỏi thủ tục như thế nào và cần những giấy tờ gì ah?

    Nội dung này được Luật sư Sơn tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào các điều:

      - Điều 196 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về chuyển đổi công ty TNHH thành Công ty Cổ phần

      - Điều 197 Luật doanh nghiệp 2014 quy định về chuyển đổi Công ty Cổ phần thành Công ty TNHH một thành viên.

      - Điều 198 Luật doanh nghiệp 2014 quy định về chuyển đổi Công ty Cổ phần thành công ty TNHH hai thành viên trở lên.

      - Điều 199 Luật doanh nghiệp 2014 quy định vể chuyển đổi doanh nghiệp tư nhân thành công ty TNHH.

      Đối chiếu với các quy định trên của pháp luật nhận thấy: Hiện nay luật doanh nghiệp mới chỉ cho phép thực hiện việc chuyển đổi loại hình doanh nghiệp giữa các loại hình công ty với nhau, cụ thể như sau: chuyển đổi từ công ty cổ phần thành công ty TNHH và ngược lại hoặc chuyển đổi doanh nghiệp tư nhân thành công ty TNHH.

      Hình thức kinh doanh “ cửa hàng” mà bạn hỏi, tôi hiểu rằng: bạn đang muốn kinh doanh theo hình thức doanh hộ kinh doanh cá thể hoặc doanh nghiệp tư nhân.

      Pháp luật doanh nghiệp hiện nay chưa có quy định để thực hiện việc chuyển đổi loại hình từ Công ty thành hộ kinh doanh hoặc doanh nghiệp tư nhân.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn