Cơ cấu vốn điều lệ công ty cổ phần khi chuyển đổi từ DNNN thuộc Bộ Quốc phòng

Ngày hỏi:28/10/2019

Theo quy định mới nhất thì cơ cấu điều lệ của công ty cổ phần khi chuyển đổi từ Doanh nghiệp nhà nước thuộc Bộ Quốc phòng quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 12 Thông tư 155/2019/TT-BQP (Có hiệu lực ngày 01/12/2019) quy định cơ cấu điều lệ của công ty cổ phần khi chuyển đổ từ doanh nghiệp nhà nước thuộc Bộ Quốc phòng, cụ thể như sau:

      - Doanh nghiệp nhà nước, công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do doanh nghiệp nhà nước đầu tư 100% vốn điều lệ không thuộc diện Nhà nước cần nắm giữ cổ phần (theo tiêu chí phân loại doanh nghiệp nhà nước được Thủ tướng Chính phủ công bố trong từng thời kỳ) thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 5 Nghị định 126/2017/NĐ-CP.

      - Doanh nghiệp không thuộc đối tượng tại khoản 1 của Điều này, căn cứ kế hoạch, chiến lược sản xuất kinh doanh và phần vốn nhà nước hiện có tại doanh nghiệp đề xuất mức vốn điều lệ hợp lý, trình cấp có thẩm quyền phê duyệt tại phương án cổ phần hóa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn