Cổ đông trong công ty cổ phần bắt buộc phải là cá nhân?

Ngày hỏi:10/08/2021

Theo quy định pháp luật về doanh nghiệp thì cổ đông ở trong công ty cổ phần bắt buộc phải là cá nhân đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cổ đông trong công ty cổ phần bắt buộc phải là cá nhân?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b khoản 1 Điều 11 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định như sau:

      Công ty cổ phần là doanh nghiệp, trong đó:

      - Vốn điều lệ được chia thành nhiều phần bằng nhau gọi là cổ phần;

      - Cổ đông có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng cổ đông tối thiểu là 03 và không hạn chế số lượng tối đa;

      - Cổ đông chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn đã góp vào doanh nghiệp;

      Như vậy, trong công ty cổ phần thì cổ đông ngoài cá nhân ra thì có thể là tổ chức, đồng thời về số lượng cổ đông tối thiểu là 03 và không hạn chế số lượng tối đa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn