Có được bảo lưu tư cách thành viên hợp tác xã khi họ tự nguyện rời khỏi hợp tác xã?

Ngày hỏi:11/11/2020

Tôi hoạt động với tư cách là thành viên của hợp tác xã đã được 4 năm. Nay muốn rời khỏi hợp tác xã để kinh doanh theo một hướng mới, nên tôi muốn biết trong trường hợp này thì tư cách thành viên hợp tác xã của tôi có thể được bảo lưu không hay sẽ bị chấm dứt? Mong tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1d Điều 16 Luật hợp tác xã 2012 quy định như sau:

      - Tư cách thành viên, hợp tác xã thành viên bị chấm dứt khi xảy ra một trong các trường hợp sau đây:

      + Thành viên là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố là đã chết, mất tích, bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị kết án phạt tù theo quy định của pháp luật;

      + ........

      + Thành viên, hợp tác xã thành viên tự nguyện ra khỏi hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi bạn tự nguyện ra khỏi hợp tác xã thì tư cách thành viên sẽ bị chấm dứt mà không được bảo lưu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn