Có được cho thuê Doanh nghiệp tư nhân hay không?

Ngày hỏi:11/12/2018

Tôi tên là Mạnh Dũng, là chủ doanh nghiệp tư nhân. Hiện tôi có một số vấn đề nên muốn cho thuê lại doanh nghiệp mình. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Chủ doanh nghiệp tư nhân có được cho thuê doanh nghiệp của mình hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này thì tại Điều 186 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định như sau:

      Chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền cho thuê toàn bộ doanh nghiệp của mình.

      Lưu ý: khi thực hiện việc cho thuê thì chủ doanh nghiệp cho thuê cần phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao hợp đồng cho thuê có công chứng đến Cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan thuế trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày hợp đồng cho thuê có hiệu lực thi hành.

      Cùng với đó, trong thời hạn cho thuê, chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật với tư cách là chủ sở hữu doanh nghiệp. Quyền và trách nhiệm của chủ sở hữu và người thuê đối với hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp được quy định trong hợp đồng cho thuê.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc cho thuê doanh nghiệp tư nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn