Có được chuyển nhượng hộ kinh doanh không?

Ngày hỏi:28/08/2019

Hiện nay, tôi đang làm làm chủ 01 hộ kinh doanh với ngành nghề kinh doanh cắt tóc, tôi muốn sang lại hộ kinh doanh này cho anh rể tôi là người nước ngoài đang cư trú tại Việt Nam. Cho tôi hỏi việc chuyển nhượng này có được pháp luật cho phép chuyển nhượng không? Nếu không cho phép chuyển nhượng anh rể tôi có được thành lập hộ kinh doanh không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được chuyển nhượng hộ kinh doanh không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Nghị định 78/2015/NĐ-CP và các văn bản pháp luật về doanh nghiệp liên quan thì hiện tại pháp luật Việt Nam chưa cho phép chuyển nhượng hộ kinh doanh.

      Theo Khoản 1 Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện cá nhân thành lập hộ kinh doanh là:

      - Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi;

      - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      - Sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

      Như vậy, anh rể bạn là người nước ngoài không được phép thành lập hộ kinh doanh theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn