Có được ủy quyền lĩnh thưởng khi trúng số độc đắc?

Ngày hỏi:11/08/2020

Trúng giải độc đắc thì chính người đó lãnh thưởng, hay nhờ người khác lãnh hộ được không? Pháp luật có quy định không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 33 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành quy định:

      Khách hàng trúng thưởng nhưng vì nguyên nhân khách quan (ốm đau, bệnh tật, đi công tác xa,...) không thể trực tiếp tham gia lĩnh thưởng thì có thể uỷ quyền cho người đại diện hợp pháp của mình để lĩnh thưởng. Việc uỷ quyền lĩnh thưởng phải được thực hiện bằng văn bản, có xác nhận của chính quyền phường, xã nơi cư trú của người trúng thưởng.

      Như vậy, có thể ủy quyền lĩnh thưởng khi trúng số độc đắc nếu vì nguyên nhân khách quan không thể trực tiếp tham gia lĩnh thưởng.

      Việc ủy quyền phải lập thành văn bản và có xác nhận chính quyền địa phương nơi cư trú.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn