Có được xác nhận đặt chỗ cho hành khách đi xe đối với xe kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng không?

Ngày hỏi:13/09/2018

Pháp luật hiện nay có cho phép các xe kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng được xác nhận đặt chỗ cho khách hàng đi xe không ạ? Xin giải đáp giúp. Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định pháp luật hiện nay thì kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng là kinh doanh vận tải không theo tuyến cố định và được thực hiện theo hợp đồng vận tải bằng văn bản giữa đơn vị kinh doanh vận tải và người thuê vận tải.

      Việc hoạt động kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng phải thực hiện theo quy định của pháp luật.

      Theo đó, tại Khoản 5 Điều 7 Nghị định 86/2014/NĐ-CP có quy định:

      "5. Không được bán vé, xác nhận đặt chỗ cho hành khách đi xe dưới mọi hình thức."

      Mặt khác, Khoản 1 Điều 45 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT có quy định như sau:

      "1. Các đơn vị kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng và lái xe chỉ được đón, trả khách tại các địa điểm đã ghi trong hợp đồng và thu cước vận tải theo giá trị hợp đồng đã ký kết; không được bán vé, thu tiền, xác nhận đặt chỗ cho từng hành khách đi xe dưới mọi hình thức."

      ==> Căn cứ quy định trên đây thì trường hợp xe kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng thì không được xác nhận đặt chỗ cho từng hành khách đi xe dưới mọi hình thức.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn